Điều kiện công nhận tổ chức tôn giáo theo quy định cũ

Theo dõi sự thay đổi của Điều kiện công nhận tổ chức tôn giáo
Ngày hỏi:01/11/2018

Cho tôi hỏi theo Pháp lệnh Tín ngưỡng, Tôn giáo năm 2004 thì điều kiện công nhận tổ chức tôn giáo gồm những gì? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn! 

Thanh Tâm - tam*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện công nhận tổ chức tôn giáo được quy định tại Khoản 1 Điều 16 Pháp lệnh Tín ngưỡng, Tôn giáo 2004 21/2004/PL-UBTVQH11, theo đó:

      Tổ chức được công nhận là tổ chức tôn giáo khi có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Là tổ chức của những người có cùng tín ngưỡng, có giáo lý, giáo luật, lễ nghi không trái với thuần phong, mỹ tục, lợi ích của dân tộc;

      b) Có hiến chương, điều lệ thể hiện tôn chỉ, mục đích, đường hướng hành đạo gắn bó với dân tộc và không trái với quy định của pháp luật;

      c) Có đăng ký hoạt động tôn giáo và hoạt động tôn giáo ổn định;

      d) Có trụ sở, tổ chức và người đại diện hợp pháp;

      đ) Có tên gọi không trùng với tên gọi của tổ chức tôn giáo đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận.

      Trên đây là tư vấn về điều kiện công nhận tổ chức tôn giáo theo Pháp lệnh Tín ngưỡng, Tôn giáo 2004 21/2004/PL-UBTVQH11. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn