Điều kiện của cơ sở tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình

Ngày hỏi:01/11/2016

Điều kiện của cơ sở tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Diễm My. Mới đây, ở xã em có thành lập một cơ sở tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình và đã giúp đỡ được rất nhiều bà con trong xã. Em rất thắc mắc điều kiện để thành lập cơ sở này là gì? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Địa chỉ email của em là my***@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện của cơ sở tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình đã được quy định cụ thể tại Khoản 3 Điều 29 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình 2007.

      Theo đó, cơ sở tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình phải đáp ứng được điều kiện say đây:

      a) Có cơ sở vật chất và nhân lực chuyên môn phù hợp với nội dung hoạt động trợ giúp nạn nhân bạo lực gia đình;

      b) Có nguồn tài chính bảo đảm chi phí cho các hoạt động trợ giúp nạn nhân bạo lực gia đình.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện của cơ sở tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng, chống bạo lực gia đình 2007.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn