Điều kiện để tổ chức biểu diễn nghệ thuật

Ngày hỏi:26/12/2020

Xin hỏi, trường hợp khi tổ chức biểu diễn nghệ thuật có bán vé thì cần phải đáp ứng những điều kiện nào vậy anh chị? Xin được hỗ trợ theo quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện để tổ chức biểu diễn nghệ thuật
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 10 Nghị định 144/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/02/2021) quy định về điều kiện tổ chức biểu diễn nghệ thuật, bao gồm:

      - Là đơn vị sự nghiệp công lập có chức năng biểu diễn nghệ thuật; hội chuyên ngành về nghệ thuật biểu diễn; tổ chức, cá nhân đăng ký kinh doanh hoạt động biểu diễn nghệ thuật theo quy định của pháp luật;

      - Phải đáp ứng điều kiện về an ninh, trật tự an toàn xã hội, môi trường, y tế và phòng, chống cháy nổ theo quy định của pháp luật;

      - Có văn bản chấp thuận tổ chức biểu diễn nghệ thuật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn