Điều kiện xem xét xác nhận liệt sĩ

Ngày hỏi:05/05/2017

Ông tôi tên là Trần Vui, nhập ngũ năm 1950, tại đơn vị D19, E108, Liên khu 5; đóng ở xã Bình Chương, huyện Bình Sơn, tỉnh Quảng Ngãi. Năm 1951, ông tôi bị sốt rét và từ trần tại bệnh viện của Trung đoàn 108. Năm 1958, ông được truy tặng Huy chương Chiến thắng hạng Nhì. Phần mộ của ông được đặt ở Nghĩa trang liệt sĩ phường Hòa Xuân, quận Cẩm Lệ, TP. Đà Nẵng. Đến nay, ông tôi chưa được cấp Bằng Tổ quốc ghi công. Xin hỏi, ông tôi có được công nhận là liệt sĩ không?

    Nội dung này được Sở Lao động- Thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Sở Lao động – Thương binh và Xã hội TP. Đà Nẵng đã phối hợp với Bộ Chỉ huy Quân sự Thành phố tra cứu hồ sơ lưu trữ. Tại hồ sơ lưu trữ thời kỳ chiến tranh chống Pháp “Danh sách quân nhân từ trần từ năm 1945-1974” đang được lưu trữ tại Bộ chỉ huy Quân sự thành phố thể hiện: “Ông Trần Vui từ trần ngày 30/10/1951 do sốt rét nặng tại Thạch An, Bình Chương, Bình Sơn, Quảng Ngãi đã được cấp giấy báo tử số 28/ATT-QĐ ngày 15/11/1978”.

      Căn cứ quy định tại Khoản 2, Điều 17 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng, “không xem xét xác nhận liệt sĩ đối với những trường hợp chết từ ngày 31/12/1994 trở về trước, cơ quan thẩm quyền kết luận không đủ điều kiện xác nhận liệt sĩ hoặc đã báo tử theo chế độ tử sĩ hoặc quân nhân từ trần, tai nạn lao động”.

      Do đó, trường hợp ông Trần Vui không thuộc đối tượng được xét công nhận là liệt sĩ theo quy định.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn