Độ tuổi kết hôn hiện nay của nam và nữ là bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/05/2019

Tôi và bạn gái nam nay 19 tuổi tôi muốn hỏi chúng tôi có thể đăng kí kết hôn được không? cách đây nhiều năm anh chị tôi nói anh chị tôi cưới nhau cũng là tuổi này, nhưng hôm bữa tôi xuống xã đăng kí kết hôn thì cán bộ xã lại bảo tôi chưa đủ tuổi đăng kí kết hôn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 theo đó độ tuổi kết hôn hiện nay là đủ 20 tuổi đối với nam và đủ 18 tuổi đối với nữ.

      Do vậy trường hợp của bạn là chưa đáp ứng điều kiện về tuổi để đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật, mặt khác việc các anh chị của bạn kết hôn năm 19 tuổi và được chấp nhận thì có thể thời điểm kết hôn của anh chị bạn là khi Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 còn có hiệu lực, theo đó căn cứ Điều 9 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 thì độ tuổi kết hôn đối với nam là từ 20 tuổi và nữ là từ 18 tuổi.

      Ban biên tập xin được thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn