Đối tượng nào được phép lập bảng tin công cộng?

Ngày hỏi:17/11/2018

Em là sinh viên khoa báo chí, bên cạnh kiến thức thực lý thuyết thì em còn muốn biết theo các quy định pháp luật thì có quy định ra sao về đối tượng được phép lập bảng tin công cộng? Các anh/chị vui lòng hỗ trợ giúp tôi.

Thái Văn (***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Quyết định 52/2016/QĐ-TTg về Quy chế hoạt động thông tin cơ sở do Thủ tướng Chính phủ ban hành, có quy định về đối tượng được phép lập bảng tin công cộng như sau:

      Đối tượng được phép lập bảng tin công cộng là các cơ quan, tổ chức bao gồm các cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang, tổ dân cư, khu dân cư, trường học, bệnh viện.

      Theo đó, chúng tôi giải thích rõ thêm bảng tin công cộng bao gồm bảng tin điện tử và bảng tin được làm bằng các chất liệu khác được cố định tại một địa điểm và dùng để truyền tải thông tin thiết yếu như:

      - Thông tin về dự án, chương trình phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội tại địa phương;

      - Thông tin liên quan đến chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội của địa phương và kiến thức khoa học, kỹ thuật;

      - Thông tin liên quan đến trật tự, an toàn xã hội, an ninh, quốc phòng của địa phương;

      - Thông tin về sự cố, các tình huống khẩn cấp xảy ra ở địa phương hoặc có ảnh hưởng đến địa phương;

      - Thông tin về gương tập thể, cá nhân điển hình trong các lĩnh vực;

      - Thông tin về các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ phục vụ cho sản xuất và đời sống của người dân địa phương.

      Bảng tin được thể hiện bằng chữ viết, hình ảnh đến người dân ở xã, phường, thị trấn.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn