Đốt vàng mã không đúng nơi quy định có bị phạt tiền không?

Ngày hỏi:04/11/2015

Mới đây chúng tôi có đến một ngôi chùa cổ trên địa bàn Hà Nội, tại đây chúng tôi chứng kiến một người đốt vàng mã ngay trước sân chùa (mặc dù trong khuôn viên của chùa đã có hẳn một gian nhà nhỏ để đốt vàng mã). Thấy việc đốt vàng mã tùy tiện, có người ra nhắc nhở và nói rằng hàng vi này có thể bị phạt tiền đến 500.000 đồng. Vậy xin hỏi, pháp luật có quy định nào về phạt tiền trong trường hợp đốt vàng mã không đúng nơi quy định không?

    • Tại khoản 1, Điều 15 của Nghị định số 158/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo, quy định

      “1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi đốt vàng mã không đúng nơi quy định tại nơi tổ chức lễ hội, di tích lịch sử - văn hóa”.

      Tuy nhiên tại khoản 1, Điều 10 của Nghị quyết số 08/2014/NQ-HĐND ngày 11 tháng 07 năm 2014 của Hội đồng nhân dân Thành phố Hà Nội khóa XIV, kỳ họp thứ 10 thông qua (Theo quy định tại khoản 2, Điều 20 Luật Thủ đô), quy định

      “1. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi đốt vàng mã không đúng nơi quy định tại nơi tổ chức lễ hội, di tích lịch sử - văn hóa (theo hành vi quy định tại Khoản 1 Điều 15)”

      Theo các quy định nêu trên thì việc đốt vàng mã trên địa bàn các quận nội thành Hà Nội mà không đúng nơi quy định sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Nếu đốt vàng mã ở các huyện, thị xã ngoại thành Hà Nội, trên địa bàn tỉnh, thành khác, không đúng nơi quy định sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn