Đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài để nghiên cứu, bảo quản đối với bảo vật đang ở khu di tích do tổ chức, cá nhân là chủ sở hữu

Ngày hỏi:09/08/2017

Trình tự, thủ tục đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài để nghiên cứu hoặc bảo quản đối với bảo vật đang ở khu di tích do tổ chức, cá nhân là chủ sở hữu quản lý được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Vân Hà hiện đang sống và làm việc tại Bình Dương. Tôi đang tìm hiểu về bảo vật quốc gia. Vậy Ban biên biên tập cho tôi hỏi trình tự, thủ tục đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài để nghiên cứu hoặc bảo quản đối với bảo vật đang ở khu di tích do tổ chức, cá nhân là chủ sở hữu quản lý được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trình tự, thủ tục đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài để nghiên cứu hoặc bảo quản đối với bảo vật đang ở khu di tích do tổ chức, cá nhân là chủ sở hữu quản lý được quy định tại Khoản 2 Điều 8 Quyết định 23/2016/QĐ-TTg quy định việc đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài có thời hạn để trưng bày, triển lãm, nghiên cứu hoặc bảo quản do Thủ tướng Chính phủ ban hành, theo đó:

      Trình tự, thủ tục đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài để nghiên cứu hoặc bảo quản đối với bảo vật đang ở khu di tích do tổ chức, cá nhân là chủ sở hữu quản lý như sau:

      a) Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh gửi 01 bộ hồ sơ theo quy định tại Điều 5 Quyết định này đến Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

      b) Trong thời gian 45 (bốn mươi lăm) ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ, Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch có trách nhiệm xem xét, thành lập Hội đồng xác định giá trị bằng tiền để mua bảo hiểm cho bảo vật quốc gia được đưa ra nước ngoài; xin ý kiến các Bộ, ngành liên quan, trong đó có ý kiến về việc đưa bảo vật quốc gia đang được lưu giữ, bảo vệ và phát huy giá trị tại di tích ra nước ngoài không ảnh hưởng đến kết cấu kiến trúc của di tích; hoàn thiện hồ sơ và có ý kiến đồng ý bằng văn bản; trường hợp không đồng ý phải có văn bản trả lời nêu rõ lý do.

      c) Trong thời gian 10 (mười) ngày làm việc, kể từ ngày nhận được ý kiến đồng ý bằng văn bản của Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh gửi văn bản đề nghị Thủ tướng Chính phủ cho phép đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài (kèm 01 bộ hồ sơ theo quy định tại Điều 5 Quyết định này và ý kiến đồng ý bằng văn bản của Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch).

      d) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh tổ chức thực hiện việc đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài và đưa bảo vật quốc gia trở lại Việt Nam theo trình tự quy định tại các điểm a, b, c, d và đ Khoản 4 Điều 6 Quyết định này; phối hợp với Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch báo cáo Thủ tướng Chính phủ kết quả thực hiện theo quy định tại Điểm e Khoản 4 Điều 6 Quyết định này.

      Trên đây là tư vấn về trình tự, thủ tục đưa bảo vật quốc gia ra nước ngoài để nghiên cứu hoặc bảo quản đối với bảo vật đang ở khu di tích do tổ chức, cá nhân là chủ sở hữu quản lý. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Quyết định 23/2016/QĐ-TTg. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn