Dùng diêm, bật lửa ở cây xăng bị phạt bao nhiêu?

Dùng diêm, bật lửa ở cây xăng bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:12/01/2018

Hình thức xử lý đối với hành vi sử dụng diêm, bật lửa ở cây xăng được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Đăk Lăk. Trong quá trình làm việc, tôi gặp một số vướng mắc mong được giải đáp. Tôi thấy hiện nay nhiều người trong lúc chờ đợi đổ xăng thường hút thuốc mặc dù tại hầu hết các cây xăng đã đề biển cấm hút thuốc, dùng điện thoại di động. Vậy những người này có bị xử phạt gì không? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các chuyên gia. Xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe!

Đỗ Hoàng Lâm (lam***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Dùng diêm, bật lửa ở cây xăng bị phạt bao nhiêu?
    (ảnh minh họa)
  • Ngày 12/11/2013, Chính phủ ban hành Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

    Theo đó, hình thức xử lý đối với hành vi sử dụng diêm, bật lửa tại những nơi có quy định cấm là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Khoản 1 Điều 33 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

    Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi sử dụng diêm, bật lửa, điện thoại di động ở những nơi có quy định cấm.

    Người nước ngoài có hành vi vi phạm thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

    Như vậy, theo quy định trên thì đối với những người có hành vi sử dụng diêm, bật lửa tại cây xăng tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà có thể bị xử lý cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

    Quy định này xuất phát từ bản chất của xăng, dầu là những nguồn nhiên liệu có nhuy cơ cháy nổ cao nên khi tiếp xúc với các nguồn sinh lửa, sinh nhiệt sẽ dễ gây ra sự cố hỏa hoạn nguy hiểm.

    Trên đây là nội dung hỗ trợ của Ngân hàng Hỏi - Đáp Pháp luật đối với thắc mắc của bạn về hình thức xử lý đối với hành vi sử dụng diêm, bật lửa tại cây xăng. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề, bạn vui lòng xem thêm tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

    Chúc bạn sức khỏe và thành đạt!

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn