Hành vi mua, bán dâm chưa đạt xử lý thế nào?

Ngày hỏi:29/11/2014

Người nam và người nữ bán dâm (đều đã thành niên) dắt vào nhà nghỉ. Nhưng khi vào chưa kịp quan hệ tình dục (giao cấu) thì bị công an ập vào lập biên bản vi phạm. Hỏi: hai người trên chưa giao cấu thì có bị xem là mua bán dâm không? có bị xử phạt hành chính không? Có ý kiến cho rằng: phải bắt được quả tang đang giao cấu và thỏa thuận trả tiền thì mới xử lý được. Có văn bản nào hướng dẫn điều này không? Xin cảm ơn luật sư.

    • Theo Pháp lệnh Phòng chống mại dâm 2003 thì:

      1. Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.

      2. Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.Như vậy, yếu tố “dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác” trả cho người bán dâm để được giao cấu là cơ sở để xác định việc mua, bán dâm mà không cần nhất thiết phải giao cấu. Điều 17 Nghị định số 178/2004/NĐ-CP cũng nêu rõ: “Người nào có hành vi mua dâm thì bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng; Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng thuộc một trong các trường hợp sau đây: mua dâm có tính chất đồi trụy; lôi kéo, ép buộc người khác cùng mua dâm”.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT