Hành vi từ chối tuyển dụng người khuyết tật có bị xử phạt vi phạm hành chính không?

Ngày hỏi:19/03/2014
Công ty M tuyển nhân viên văn phòng chuyên về công nghệ thông tin. Dũng đã xin vào làm việc tại công ty M nhưng bị từ chối với lý do công ty không tuyển dụng người người khuyết tật. Dũng đề nghị cho biết hành vi của công ty M có bị xử phạt vi phạm hành chính không?

    Nội dung này được Sở Tư pháp tỉnh Thừa Thiên Huế tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 13 Nghị định số 144/2013/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em quy định phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi từ chối tuyển dụng người khuyết tật có đủ tiêu chuẩn vào làm việc hoặc đặt ra tiêu chuẩn tuyển dụng trái quy định của pháp luật nhằm hạn chế cơ hội làm việc của người khuyết tật.
      Khoản 2 Điều 3 Nghị định số 144/2013/NĐ-CP nêu trên quy định mức phạt tiền đối với tổ chức vi phạm gấp hai lần mức phạt tiền đối với cá nhân vi phạm.
      Căn cứ quy định trên, hành vi của công ty M sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.


    Nguồn:

    Trang TTĐT Sở Tư Pháp tỉnh Thừa Thiên Huế
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn