HKD chưa đăng ký kinh doanh thì có được nhận hỗ trợ Covid-19?

Ngày hỏi:11/08/2021

Em có mở quán nước nhỏ theo dạng hộ kinh doanh. Nhưng không có đăng ký kinh doanh gì cả thì có được hưởng hỗ trợ Covid-19 của NQ 68 không? Vì gần 3 tháng nay đóng cửa do dịch bệnh ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • HKD chưa đăng ký kinh doanh thì có được nhận hỗ trợ Covid-19?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 35 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg (hướng dẫn Nghị quyết 68/NQ-CP năm 2021) quy định về đối tượng, điều kiện hỗ trợ đối với:

      Hộ kinh doanh được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

      1. Có đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.

      2. Phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021 theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19.

      Như vậy, để được nhận hỗ trợ do ảnh hưởng Covid-19 thì hộ kinh doanh phải đủ các điều kiện nêu trên. Do đó, trường hợp của chị không có đăng ký kinh doanh thì sẽ không đủ kiều kiện để nhận hỗ trợ chính sách.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn