Hộ nghèo được miễn đóng Quỹ phòng chống thiên tai không?

Ngày hỏi:19/09/2019

Mới đây tôi được nghe thông báo của UBND xã thông báo quỹ phòng chống thiên tai của xã mỗi người đóng 100.000 đồng/người. Nhưng gia đình tôi là hộ nghèo có được miễn đóng quỹ phòng chống thiên tai không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ nghèo được miễn đóng Quỹ phòng chống thiên tai không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 6 Nghị định 94/2014/NĐ-CP quy định đối tượng được miễn đóng quỹ phòng chống thiên tai, cụ thể như sau:

      - Thương binh, bệnh binh và những người được hưởng chính sách như thương binh;

      - Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng của liệt sỹ;

      - Quân nhân làm nghĩa vụ trong lực lượng vũ trang, hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn trong Công an nhân dân đang hưởng phụ cấp sinh hoạt phí;

      - Sinh viên, học sinh đang theo học tập trung dài hạn tại các trường Đại học, Cao đẳng, Trung học, Dạy nghề;

      - Người khuyết tật hoặc bị suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên; người mắc bệnh hiểm nghèo có chứng nhận của bệnh viện từ cấp huyện trở lên;

      - Người đang trong giai đoạn thất nghiệp hoặc không có việc làm từ 6 tháng trong 1 năm trở lên;

      - Thành viên hộ gia đình thuộc diện nghèo hoặc cận nghèo; thành viên thuộc hộ gia đình ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa; thành viên thuộc hộ gia đình bị thiệt hại do thiên tai, dịch bệnh, cháy nổ, tai nạn;

      - Hợp tác xã không có nguồn thu;

      - Tổ chức kinh tế hạch toán độc lập trong năm bị thiệt hại do thiên tai gây ra về tài sản, nhả xưởng, thiết bị; phải tu sửa, mua sắm với giá trị lớn hơn hai phần vạn tổng giá trị tài sản của tổ chức hoặc phải ngừng sản xuất kinh doanh từ 5 ngày trở lên.

      Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì gia đình bạn là hộ nghèo nên gia đình bạn sẽ được miễn đóng Quỹ phòng chống thiên tai.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phòng chống thiên tai
    Tổng cục phòng chống thiên tai
    Công trình phòng chống thiên tai
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn