Hồ sơ xin cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch có cần lý lịch tư pháp không?

Ngày hỏi:06/04/2021

Sắp tới, tôi muốn làm hồ sơ xin cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch nội địa. Nhưng có nghe là phải có thêm phiếu lý lịch tư pháp nữa. Vậy tôi phải về quê xin hay sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hồ sơ xin cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch có cần lý lịch tư pháp không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 60 Luật Du lịch 2017 quy định về hồ sơ đề nghị cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch quốc tế, thẻ hướng dẫn viên du lịch nội địa bao gồm:

      - Đơn đề nghị cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch quy định;

      Sơ yếu lý lịch có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú;

      - Bản sao có chứng thực các văn bằng, chứng chỉ tương ứng với điều kiện quy định tại điểm d khoản 1 hoặc điểm b và điểm c khoản 2 Điều 59 của Luật này;

      - Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền cấp trong thời hạn không quá 06 tháng tính đến thời điểm nộp hồ sơ;

      - 02 ảnh chân dung màu cỡ 3cm x 4cm.

      Như vậy, hồ sơ đề nghị cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch nội địa không cần phải có phiếu lý lịch tư pháp. Do đó, chị chỉ cần chuẩn bị những giấy tờ theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn