Hỗ trợ tiền xây nhà cho người có công với cách mạng

Ngày hỏi:09/12/2016

Bố cháu đi bộ đội năm 1978. Chiến tranh biên giới. Năm 1980 thì xuất ngũ. Lúc nhập ngũ bố cháu tên Nguyễn văn Nhuận. Ở làng Phan xã Quang Thịnh huyện Lạng Giang Bắc Giang. Bây giờ bố cháu đổi tên Nguyễn văn Định ở Môn quảng xã Lãng ngâm huyện Gia bình Bắc Ninh. Đến bây giờ bố cháu chỉ giữ được tờ giấy quyết định xuất ngũ. Cháu xin hỏi bố cháu muốn làm căn nhà 3 gian để ở thì có được nhà nước hỗ trợ gì không ạ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở như sau:

      Hộ gia đình được hỗ trợ theo quy định tại Quyết định này phải có đủ các điều kiện sau:

      1. Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:

      a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

      b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

      c) Thân nhân liệt sỹ;

      d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

      đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

      e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

      g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

      h) Bệnh binh;

      i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

      k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

      l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

      m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

      2. Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:

      a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;

      b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở.”

      Theo bạn trình bày thì bố bạn tham gia chiến tranh biên giới năm 1978 và xuất ngũ năm 1980, tuy nhiên bạn không nói rõ gia đình bạn đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận là hộ gia đình có người có công với cách mạng hay không?

      Nếu gia đình bạn được cơ quan có thẩm quyền công nhận có người có công với cách mạng thì gia đình bạn đủ điều kiện được hỗ trợ xây nhà. Trường hợp chưa được cơ quan có thẩm quyền công nhận là hộ gia đình có người có công với cách mạng thì gia đình bạn sẽ không được hỗ trợ xây nhà.

      Căn cứ Điều 3 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg quy định mức hỗ trợ như sau:

      "Hỗ trợ từ ngân sách nhà nước (gồm ngân sách trung ương và ngân sách địa phương) với mức sau:

      1. Hỗ trợ 40 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm a Khoản 2 Điều 2 Quyết định này;

      2. Hỗ trợ 20 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm b Khoản 2 Điều 2 Quyết định này."

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về hỗ trợ tiền xây nhà cho người có công với cách mạng. Bạn nên tham khảo chi tiết Quyết định 22/2013/QĐ-TTg để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn