Hội người cao tuổi Việt Nam

Ngày hỏi:19/01/2019

Tôi đang tìm hiểu về một số quy định của pháp luật liên quan đến người cao tuổi và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Hội người cao tuổi Việt Nam được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hội người cao tuổi Việt Nam được quy định tại Điều 25 Luật người cao tuổi năm 2009 với nội dung như sau:

      - Hội người cao tuổi Việt Nam là tổ chức xã hội, đại diện cho nguyện vọng, quyền và lợi ích hợp pháp của người cao tuổi Việt Nam.

      - Hội người cao tuổi Việt Nam được tổ chức theo nguyên tắc tự nguyện, hoạt động theo Hiến pháp, pháp luật và Điều lệ Hội.

      Lưu ý: Người cao tuổi theo quy định cảu pháp luật là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên.

      Trên đây là nội dung giải đáp về Hội người cao tuổi Việt Nam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hội người cao tuổi
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn