Hợp tác quốc tế về phòng, chống bạo lực gia đình được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:31/10/2016

Hợp tác quốc tế về phòng, chống bạo lực gia đình được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Vừa qua, em có xem thời sự trên tivi và được biết hiện nay nhà nước ta đang tăng cường hợp tác quốc tế về phòng, chống bạo lực gia đình. Vậy xin Ban biên tập tư vấn giúp em về điều này. Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Em tên là Thuỳ Trang, email là tran***@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hợp tác quốc tế về phòng, chống bạo lực gia đình đã được quy định cụ thể tại Điều 7 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình 2007.

      Theo đó, hợp tác quốc tế về phòng, chống bạo lực gia đình được quy định như sau:

      1. Nhà nước khuyến khích hợp tác quốc tế về phòng, chống bạo lực gia đình trên nguyên tắc bình đẳng, tôn trọng chủ quyền, phù hợp với pháp luật Việt Nam và pháp luật quốc tế.

      2. Nội dung hợp tác quốc tế bao gồm:

      a) Xây dựng và thực hiện chương trình, dự án, hoạt động về phòng, chống bạo lực gia đình;

      b) Tham gia tổ chức quốc tế; ký kết, gia nhập và thực hiện điều ước quốc tế, thỏa thuận quốc tế về phòng, chống bạo lực gia đình;

      c) Trao đổi thông tin và kinh nghiệm về phòng, chống bạo lực gia đình.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về hợp tác quốc tế về phòng, chống bạo lực gia đình. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng, chống bạo lực gia đình 2007.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn