Hướng dẫn viên du lịch hoạt động sai phạm vi hành nghề bị xử lý như thế nào?

Chào ban biên tập tôi nghe nói sắp tới sẽ có quy định của pháp luật xử phạt đối với trường hợp hướng dẫn viên du lịch hướng dẫn không đúng phạm vi hành nghề, vậy mong ban biên tập cho tôi biết mức phạt cụ thể là bao nhiêu được không ạ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 6 Điều 9 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch quy định về các hành vi vi phạm hướng dẫn du lịch theo đó Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      - Kê khai không trung thực hồ sơ đề nghị cấp, cấp đổi, cấp lại thẻ hướng dẫn viên du lịch;

      - Thuê, cho thuê, mượn, cho mượn thẻ hướng dẫn viên du lịch;

      - Hoạt động hướng dẫn du lịch không đúng phạm vi hành nghề của hướng dẫn viên du lịch theo quy định.

      Như vậy kể từ ngày 01/08/2019 đối với hành vi hướng dẫn viên du lịch hướng dẫn không đúng phạm vi hành nghề sẽ bị xử phạt nặng tối đa lên đến 15.000.000 đồng

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn