Hủy hoại, làm thay đổi yếu tố gốc cấu thành danh lam thắng cảnh thì bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:10/08/2021

Hủy hoại, làm thay đổi yếu tố gốc cấu thành danh lam thắng cảnh thì sẽ bị xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 7 Điều 20 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi hủy hoại, làm thay đổi yếu tố gốc cấu thành di tích lịch sử - văn hóa, danh lam thắng cảnh.

      Như vậy, hành vi hủy hoại, làm thay đổi yếu tố gốc cấu thành danh lam thắng cảnh thì bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2, 3 Điều 5 Nghị định này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn