Karaoke làm phiền hàng xóm trước 22h có bị phạt không?

Ngày hỏi:02/08/2019

Hàng xóm kế bên nhà em có loa kẹo kéo. Tối nào cũng mở hát nhưng không quá 22h. Khu vực em ở là thôn làm nông. Hầu như 1 tuần thì hát hết 6 ngày. Có luật nào hoặc biện pháp nào không ạ chứ em ở sát bên đau đầu chịu không nổi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo khoản 1 Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013: “1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000-300.000 đồng với một trong những hành vi sau:

      a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22h ngày hôm trước đến 6h sáng ngày hôm sau;

      Như vậy, hàng xóm bạn hát loa kẹo kéo tuy gây ồn nhưng trước 22h thì không bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Tuy nhiên, nếu bị gây ồn thường xuyên, bạn có thể thông báo với chính quyền địa phương để có biện pháp can thiệp.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn