Khái niệm nhà tu hành

Theo dõi sự thay đổi của Nhà tu hành
Ngày hỏi:01/11/2018

Cho tôi hỏi theo Pháp lệnh Tín ngưỡng, Tôn giáo năm 2004 thì nhà tu hành được hiểu như thế nào? Tôi muốn tìm hiểu về vấn đề này để mở rộng thêm kiến thức. Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Cảm ơn!

Thùy Linh - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khái niệm nhà tu hành được quy định tại Khoản 9 Điều 3 Pháp lệnh Tín ngưỡng, Tôn giáo năm 2004, theo đó:

      Nhà tu hành là tín đồ tự nguyện thực hiện thường xuyên nếp sống riêng theo giáo lý, giáo luật của tôn giáo mà mình tin theo.

      Ngoài ra liên quan tới vấn đề này chúng tôi cũng gửi đến bạn những khái niệm sau theo Pháp lệnh Tín ngưỡng, Tôn giáo năm 2004:

      - Hoạt động tôn giáo là việc truyền bá, thực hành giáo lý, giáo luật, lễ nghi, quản lý tổ chức của tôn giáo.

      - Hội đoàn tôn giáo là hình thức tập hợp tín đồ do tổ chức tôn giáo lập ra nhằm phục vụ hoạt động tôn giáo.

      - Cơ sở tôn giáo là nơi thờ tự, tu hành, nơi đào tạo người chuyên hoạt động tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và những cơ sở khác của tôn giáo được Nhà nước công nhận.

      Trên đây là tư vấn về khái niệm nhà tu hành theo Pháp lệnh Tín ngưỡng, Tôn giáo năm 2004. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn