Khi làm hồ sơ cấp lại thẻ hướng dẫn viên du lịch có cần giấy khám sức khỏe không?

Ngày hỏi:06/04/2021

Dạ, nếu em làm hồ sơ để cấp lại thẻ hướng dẫn viên du lịch thì em có cần phải nộp thêm giấy khám sức khỏe không ạ? Tại thẻ của em bị mất nên mới phải làm lại.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 63 Luật du lịch 2017 quy định về cấp lại thẻ hướng dẫn viên du lịch như sau:

      Thẻ hướng dẫn viên du lịch được cấp lại trong trường hợp bị mất, bị hư hỏng hoặc thay đổi thông tin trên thẻ. Thời hạn của thẻ hướng dẫn viên du lịch được cấp lại bằng thời hạn còn lại của thẻ đã được cấp.

      Căn cứ quy định trên, khi bị mất thẻ hướng dẫn viên du lịch thì chị có thể làm hồ sơ xin cấp lại.

      Về hồ sơ đề nghị cấp lại thẻ hướng dẫn viên du lịch bao gồm:

      - Đơn đề nghị cấp lại thẻ hướng dẫn viên du lịch theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch quy định;

      - 02 ảnh chân dung màu cỡ 3cm x 4cm;

      - Bản sao có chứng thực giấy tờ liên quan đến nội dung thay đổi trong trường hợp cấp lại thẻ do thay đổi thông tin trên thẻ hướng dẫn viên du lịch.

      Như vậy, hồ sơ đề nghị cấp lại thẻ hướng dẫn viên du lịch không cần giấy khám sức khỏe mà chị chỉ cần chuẩn bị những giấy tờ đã được nêu ở trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn