Không cần giấy chứng nhận lương y vẫn được hành nghề khám chữa bệnh

Gần nhà tôi, có trường hợp một người hành nghề chữa bệnh đã 5 năm tuy nhiên lại không có giấy tờ chứng nhận lương y, mà vẫn được cấp chứng chỉ hành nghề là sao ạ? Được biết người này có công thức, phương pháp chữa bệnh truyền từ đời trước cũng rất hiệu quả.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không cần giấy chứng nhận lương y vẫn được hành nghề khám chữa bệnh
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định điều kiện như sau:

      Điều 18. Điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề đối với người Việt Nam

      1. Có một trong các văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với hình thức hành nghề khám bệnh, chữa bệnh:

      a) Văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam;

      b) Giấy chứng nhận là lương y;

      c) Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

      Đối chiếu với trường hợp trên, có thể thấy mặc dù người này không có giấy chứng nhận lương y nhưng có phương pháp chữa bệnh gia truyền thì cũng sẽ được cấp chứng chỉ hành nghề.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT