Không có đầy đủ trang thiết bị, dụng cụ cứu nạn theo quy định bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:22/01/2018

Hình thức xử lý đối với hành vi không có đầy đủ trang thiết bị, dụng cụ cứu nạn được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Bình Dương. Trong quá trình làm việc, tôi gặp một số vướng mắc mong được giải đáp. Cho tôi hỏi, hiện nay, hành vi không có đầy đủ trang thiết bị, dụng cụ cứu nạn theo quy định bị xử lý ra sao? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các chuyên gia. Xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe!  

Hồ Ngọc Dũng (dung***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Ngày 12/11/2013, Chính phủ ban hành Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

    Theo đó, hình thức xử lý đối với hành vi không có đầy đủ trang thiết bị, dụng cụ cứu nạn theo quy định là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 38 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau: 

    Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không có đầy đủ trang thiết bị, dụng cụ cứu nạn theo quy định.

    Mức phạt này đồng thời áp dụng cho các hành vi: 

     - Không có thiết bị thông gió, thoát khói theo quy định cho lối thoát nạn;

    - Không có thiết bị chiếu sáng sự cố trên lối thoát nạn hoặc có không đủ độ sáng theo quy định hoặc không có tác dụng;

    - Thiết kế, xây dựng cửa thoát nạn, lối thoát nạn, cầu thang thoát nạn không đủ số lượng, diện tích, chiều rộng hoặc không đúng theo quy định.

    Trên đây là nội dung hỗ trợ của Ngân hàng Hỏi - Đáp Pháp luật đối với thắc mắc của bạn về hình thức xử lý đối với hành vi không có đầy đủ trang thiết bị, dụng cụ cứu nạn theo quy định. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề, bạn vui lòng xem thêm tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

    Chúc bạn sức khỏe và thành đạt!

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Tìm kiếm cứu nạn
Xử phạt hành chính
Phòng cháy chữa cháy
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn