Không đóng dấu khi xuất cảnh bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:10/01/2017

Không đóng dấu khi xuất cảnh bị xử lý thế nào? Tôi muốn hỏi hộ chiếu của tôi đi Lào nhưng lúc về do mất điện nên không đóng xuất cảnh ở Lào và nhập cảnh ở Việt Nam được từ đó đến giờ đã hơn 1 năm. Giờ tôi muốn đi nước khác thì hộ chiếu phải xử lý ra sao? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo như bạn trình bày, bạn sang Lào có sử dụng hộ chiếu tuy nhiên lúc về do mất điện nên không đóng dấu xuất cảnh ở Lào và nhập cảnh vào Việt Nam. Như vậy, đây là hành vi vi phạm về xuất cảnh, nhập cảnh do đó bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 3 Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Qua lại biên giới quốc gia mà không làm thủ tục xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định;

      b) Trốn hoặc tổ chức, giúp đỡ người khác trốn vào các phương tiện nhập cảnh, xuất cảnh nhằm mục đích vào Việt Nam hoặc ra nước ngoài;

      c) Cho người khác sử dụng hộ chiếu, giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

      d) Sử dụng hộ chiếu hoặc các giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu của người khác để nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh;

      Do đó, bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

      Mặt khác, Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định trường hợp cấm xuất cảnh như sau:

      Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

      1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

      2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

      3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

      4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

      5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

      6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

      7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

      Theo thông tin bạn cung cấp, hộ chiếu của bạn đi Lào 1 năm trước, sau khi trở lại, do mất điện nên không đóng xuất cảnh ở Lào và nhập cảnh ở việt Nam. Nếu việc bạn không làm thủ tục xuất cảnh vào thời điểm đó là do lỗi của phía cơ quan xuất nhập cảnh thì bạn sẽ không bị xử phạt hành chính tuy nhiên bạn phải chứng minh trước cơ quan có thẩm quyền về hành vi này. Nếu không có căn cứ chứng minh bạn sẽ bị xử phạt hành chính và sẽ không được xuất cảnh.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử lý khi không đóng dấu khi xuất nhập cảnh. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 167/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn