Không hoàn thành nghĩa vụ quân sự có được xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa?

Ngày hỏi:16/10/2018

Tôi có môt chút thắc mắc mong được anh chị giải đáp, tôi đang tìm hiểu các quy định về xét danh hiệu gia đình văn hóa. Tôi có một chút thắc mắc mong được anh chị giải đáp, anh chị cho tôi hỏi gia đình có người không hoàn thành Nghĩa vụ quân sự có được xét tặng danh hiệu gia đình văn hóa không? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Điều 7 Nghị định 122/2018/NĐ-CP, Các trường hợp không xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa như sau:

    Thành viên trong gia đình vi phạm một trong các trường sau:

    - Bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc bị áp dụng các biện pháp xử lý hành chính theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính.

    - Không hoàn thành nghĩa vụ quân sự và nghĩa vụ nộp thuế.

    - Bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng; phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường.

    - Có tảo hôn hoặc hôn nhân cận huyết thống.

    - Có bạo lực gia đình bị xử phạt hành chính.

    - Mắc các tệ nạn xã hội, ma túy, mại dâm, trộm cắp, tổ chức đánh bạc hoặc đánh bạc.

    - Tham gia tụ tập đông người gây mất an ninh trật tự, an toàn xã hội.

    Như vậy, thành viên trong gia đình không hoàn thành nghĩa vụ quân sự thì sẽ không được xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa.

    Trên đây là nội dung tư vấn về các trường hợp không được xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn