Làm bản sao di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia không đúng nội dung ghi trong giấy phép thì xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:10/08/2021

Làm bản sao di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia không đúng nội dung ghi trong giấy phép thì bị xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Làm bản sao di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia không đúng nội dung ghi trong giấy phép thì xử phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 20 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi làm bản sao di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia không đúng nội dung ghi trong giấy phép.

      Như vậy, trường hợp làm bản sao di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia không đúng nội dung ghi trong giấy phép thì sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Và tịch thu phương tiện, tang vật vi phạm (Khoản 8).

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2, 3 Điều 5 Nghị định này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn