Làm gì khi ban đêm hàng xóm bán hàng gây mất trật tự?

Ngày hỏi:03/11/2018

Em ở trung tâm Thành phố Hải Dương, nhà ở chéo góc với 1 quán bán hàng đêm 3-4h sáng, cho em hỏi quán bán hàng gây mất trật tự an ninh thì mình làm thế nào? 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính về an toàn xã hội phòng chữa cháy quy định như sau:

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;

    b) Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của bệnh viện, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;

    c) Bán hàng ăn, uống, hàng giải khát quá giờ quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

    2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi: Dùng loa phóng thanh, chiêng, trống, còi, kèn hoặc các phương tiện khác để cổ động ở nơi công cộng mà không được phép của các cơ quan có thẩm quyền.

    3. Hình thức xử phạt bổ sung:

    Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Khoản 2 Điều này.

    Như vậy, theo như bạn trình bày thì việc hàng xóm bán hàng đêm 3-4h sáng, gây mất trật tự an ninh thì có thể bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng. Bạn có thể trình báo với chính quyền địa phương để có hướng xử lý thích hợp.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Gây mất trật tự
An toàn xã hội
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn