Làm việc ở Củ Chi đóng bao nhiêu tiền vào quỹ phòng chóng thiên tai?

Ngày hỏi:04/12/2020

Tôi làm việc ở Củ Chi thì phải đóng bao nhiêu tiền vào quỹ phòng chóng thiên tai ạ? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Làm việc ở Củ Chi đóng bao nhiêu tiền vào quỹ phòng chóng thiên tai?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 5 Nghị định 94/2014/NĐ-CP quy định:

      Người lao động trong các doanh nghiệp đóng 1 ngày lương/người/năm theo mức lương tối thiểu vùng vào Quỹ phòng chống thiên tai.

      Và theo Phụ lục Danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 kèm theo Nghị định 90/2019/NĐ-CP thì huyện Củ Chi là địa bàn thuộc vùng I.

      Điểm a Khoản 1 Điều 3 Nghị định 90/2019/NĐ-CP có quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

      Mức 4.420.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

      Như vậy, bạn làm việc ở Củ Chi thì sẽ phải đóng 1 ngày lương/người/năm theo mức lương tối thiểu vùng 4.420.000 đồng vào Quỹ phòng chống thiên tai, tức 170.000 đồng/năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT