Lợi dụng hoạt động tổ chức lễ hội để trục lợi thì bị xử phạt hành chính thế nào?

Ngày hỏi:05/08/2021

Cho hỏi hành vi lợi dụng hoạt động tổ chức lễ hội để trục lợi thì sẽ bị xử phạt hành chính thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 14 Nghị định 38/2021/NĐ-CP, vi phạm quy định về tổ chức lễ hội, có quy định:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng hoạt động tổ chức lễ hội để trục lợi.

      Như vậy, hành vi lợi dụng hoạt động tổ chức lễ hội để trục lợi thì sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được (Điểm a Khoản 8).

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2, 3 Điều 5 Nghị định này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn