Mắc bệnh ung thư có được xét hộ nghèo không?

Ngày hỏi:20/12/2019

Tôi mắc bệnh ung thư, có 3 đứa con nhỏ một đứa viêm cầu thận một đứa bị thiểu năng trí tuệ có được xét duyệt hộ nghèo không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mắc bệnh ung thư có được xét hộ nghèo không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 2 Quyết định 59/2015/QĐ-TTg quy định tiêu chuẩn hộ nghèo như sau:

      *Đối với khu vực thành thị: Hai trường hợp được xét chuẩn hộ nghèo.

      - Có thu nhập 900.000 đồng/người/tháng trở xuống.

      - Có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 900.000 đồng đến 1.300.000 đồng và thiếu hụt từ 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản trở lên.

      => Nếu bạn thuộc 1 trong 2 trường hợp trên sẽ được xét chuẩn hộ nghèo.

      *Đối với khu vực nông thôn: Hai trường hợp được xét chuẩn hộ nghèo.

      - Có thu nhập 700.000 đồng/người/tháng trở xuống.

      - Có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 700.000 đồng đến 1.000.000 đồng và thiếu hụt từ 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản trở lên.

      => Nếu bạn thuộc 1 trong 2 trường hợp trên sẽ được xét chuẩn hộ nghèo.

      Lưu ý: Các chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt các dịch vụ xã hội cơ bản (10 chỉ số): tiếp cận các dịch vụ y tế; bảo hiểm y tế; trình độ giáo dục của người lớn; tình trạng đi học của trẻ em; chất lượng nhà ở; diện tích nhà ở bình quân đầu người; nguồn nước sinh hoạt; hố xí/nhà tiêu hợp vệ sinh; sử dụng dịch vụ viễn thông; tài sản phục vụ tiếp cận thông tin.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn