Mở vũ trường quá 12h đêm bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:09/09/2016

Hôm nọ tôi có đi qua 1 vũ trường 3 sao thấy vẫn rất đông người ra vào dù lúc đấy đã là 12h30 đêm. Vậy xin hỏi Luật sư vũ trường thì được mở cửa quá 12h đêm hả? Nếu không được mở thì sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại khoản 9 điều 27 Nghị định 103/2009/NĐ-CP quy định về trách nhiệm của chủ vũ trường như sau:

    “9. Không được hoạt động sau 12 giờ đêm đến 8 giờ sáng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 37 Quy chế này.”

    Tại khoản 2 điều 37 của Nghị định này có quy định:

    Vũ trường, phòng karaoke trong các cơ sở lưu trú du lịch được xếp hạng từ 4 sao trở lên hoặc hạng cao cấp được hoạt động sau 12 giờ đêm nhưng không quá 2 giờ sáng.

    Tại điểm b khoản 3 điều 19 Nghị định 158/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

    “3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    b) Hoạt động vũ trường quá giờ được phép ”

    Như vậy theo khoản 9 điều 27 và khoản 2 điều 37 Nghị định 103/2009/NĐ-CP thì trong trường hợp của bạn vũ trường đó có 3 sao nên đã vi phạm quy định của pháp luật khi mở cửa quá 12h đêm và vũ trường đó sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng theo quy định tại điểm b khoản 3 điều 19 Nghị định 158/2013/NĐ-CP.

    Trên đây là tư vấn về mở vũ trường quá 12h đêm. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 103/2009/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn