Mức đóng Quỹ phòng chống thiên tai

Ngày hỏi:19/09/2019

Mới đây có giấy thông báo thực hiện nghĩa vụ công dân trong giấy đó ghi các khoản cần phải thực hiện. Tất cả các khoản khác tôi không thắc măc, nhưng đối với Quỹ phòng chống thiên tai tại sao tôi đóng cao hơn những người trong xóm, vậy cho hỏi mức đóng Quỹ phòng chống thiên tai như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 5 Nghị định 94/2014/NĐ-CP quy định các mức đóng Quỹ phòng chống thiên tai, cụ thể như sau:

      - Đối với tổ chức kinh tế hạch toán độc lập: Mức đóng bắt buộc một năm là hai phần vạn trên tổng giá trị tài sản hiện có tại Việt Nam theo báo cáo tài chính hàng năm nhưng tối thiểu 500 nghìn đồng, tối đa 100 triệu đồng và được hạch toán vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh.

      - Đối với cán bộ, công chức, viên chức trong các cơ quan, tổ chức, lực lượng vũ trang hưởng lương, cán bộ quản lý trong các doanh nghiệp nhà nước:

      => Phải đóng 1 ngày lương/người/năm theo mức lương cơ bản sau khi trừ các khoản thuế, bảo hiểm phải nộp.

      - Đối với người lao động trong các doanh nghiệp:

      => Phải đóng 1 ngày lương/người/năm theo mức lương tối thiểu vùng theo Nghị định 157/2018/NĐ-CP.

      - Đối với người lao động khác, trừ các đối tượng đã được quy định trên: Đóng 15.000 đồng/người/năm.

      Trên đây là quy định về mức đóng Quỹ phòng chống thiên tai.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phòng chống thiên tai
    Tổng cục phòng chống thiên tai
    Công trình phòng chống thiên tai
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn