Mức hỗ trợ khi thân nhân đi thăm viếng mộ liệt sĩ

Ngày hỏi:06/05/2019

Tôi được biết hiện nay, nhà nước đã có nhiều chính sách đền ơn đáp nghĩa trong đó có chế độ cho thân nhân đi thăm mộ liệt sĩ. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi. Mức hỗ trợ theo quy định hiện hành là bao nhiêu? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức hỗ trợ khi thân nhân đi thăm viếng mộ liệt sĩ
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 3 Điều 17 Thông tư liên tịch 13/2014/TTLT-BLĐTBXH-BTC, có quy định về mức hỗ trợ cho thân nhân khi thăm viếng mộ liệt sĩ ở xa như sau:

      Hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn theo khoảng cách từ nơi cấp giấy giới thiệu đến nghĩa trang có mộ liệt sĩ hoặc địa phương nơi liệt sĩ hy sinh. Mức hỗ trợ mỗi năm một lần đi thăm viếng đối với một liệt sĩ như sau:

      - Khoảng cách dưới 100 km: mức hỗ trợ 150.000 đồng/người.

      - Từ 100 km đến dưới 300 km: mức hỗ trợ 300.000 đồng/người.

      - Từ 300 km đến dưới 500 km: mức hỗ trợ 500.000 đồng/người.

      - Từ 500 km đến dưới 1.000 km: mức hỗ trợ 800.000 đồng/người.

      - Từ 1.000 km đến 1.500 km: mức hỗ trợ 1.100.000 đồng/người.

      - Từ 1.500 km đến 2.000 km: mức hỗ trợ 1.500.000 đồng/người.

      - Từ 2.000 km trở lên: mức hỗ trợ 1.700.000 đồng/người.

      Như vậy, theo quy định trên thì mức hỗ trợ cho thân nhân khi thăm viếng mộ liệt sĩ được dựa trên khoảng cách từ nơi thường trú đên nơi có mộ liệt sĩ.

      Hồ sơ để được nhận được chế độ hỗ trợ bao gồm những giấy tờ, tài liệu sau:

      - Đơn đề nghị thăm viếng mộ liệt sĩ (mẫu số 11-MLS);

      - Bản sao giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ hoặc bản sao Bằng Tổ quốc ghi công;

      - Một trong các giấy tờ sau:

      + Giấy báo tin mộ liệt sĩ của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc giấy xác nhận mộ liệt sĩ của cơ quan quản lý nghĩa trang liệt sĩ nơi an táng mộ liệt sĩ đối với trường hợp mộ liệt sĩ có đầy đủ thông tin;

      + Giấy xác nhận của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội đối với trường hợp chưa xác định được mộ cụ thể trong nghĩa trang liệt sĩ nhưng có tên trong danh sách quản lý của nghĩa trang;

      + Giấy báo tử ghi thông tin địa phương nơi liệt sĩ hy sinh hoặc thông báo của cơ quan có thẩm quyền cấp giấy báo tử đối với trường hợp mộ liệt sĩ chưa quy tập vào nghĩa trang liệt sĩ.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT