Mức phạt đối với hành vi mua vé bóng đá rồi bán lại với giá cao hơn?

Ngày hỏi:03/12/2018

Trước thềm bán kết lượt về AFF Cup 2018 diễn ra giữa Việt Nam - Philippines tại sân Mỹ Đình thì tôi nhận thấy có sự việc một số lượng lớn vé được mua đi bán lại với giá cao hơn rất nhiều, trong khi đó nhiều người đam mêm bóng đá mua online lại hết vé nên đành chấp nhận với mức giá cao đó. Cho tôi hỏi mức phạt đối với hành vi mua vé bóng đá rồi bán lại với giá cao hơn là bao nhiêu?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức phạt đối với hành vi mua vé bóng đá rồi bán lại với giá cao hơn?
    (ảnh minh họa)
  • Trước hết việc các bên mua đi bán lại vé bóng đá với giá cao hơn nhằm tìm kiếm lợi nhuận bản chất là hợp đồng mua bán và bên bán đưa ra giá và bên mua có quyền thỏa thuận, quyết định mua hoặc không mua. Ở đây giao dịch được thực hiện trên cơ sở tự nguyện nên pháp luật không quy đinh mức phạt đối với hành vi mua vé bóng đá rồi bán lại với giá cao hơn.

    Tuy nhiên, nếu việc mua bán vé bóng đá Gây mất trật tự ở nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, sân vận động hoặc Tụ tập nhiều người ở nơi công cộng gây mất trật tự công cộng thì có thể bị xử phạt Theo Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, cụ thể mức phạt như sau:

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

    b) Gây mất trật tự ở rạp hát, rạp chiếu phim, nhà văn hóa, câu lạc bộ, nơi biểu diễn nghệ thuật, nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, lễ hội, triển lãm, hội chợ, trụ sở cơ quan, tổ chức, khu dân cư, trường học, bệnh viện, nhà ga, bến tàu, bến xe, trên đường phố, ở khu vực cửa khẩu, cảng hoặc ở nơi công cộng khác;

    c) Thả rông động vật nuôi trong thành phố, thị xã hoặc nơi công cộng.

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;

    b) Báo thông tin giả đến các cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    c) Say rượu, bia gây mất trật tự công cộng;

    d) Ném gạch, đất, đá, cát hoặc bất cứ vật gì khác vào nhà, vào phương tiện giao thông, vào người, đồ vật, tài sản của người khác;

    đ) Tụ tập nhiều người ở nơi công cộng gây mất trật tự công cộng;

    Trên đây là nội dung tư vấn về hành vi mua vé bóng đá rồi bán lại với giá cao hơn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn