Mức trợ cấp thờ cúng liệt sĩ mỗi năm là bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/08/2019

Bố tôi, tham gia chiến trường Campuchia và đã hy sinh được nhà nước phong tặng liệt sĩ. Trước giờ bố tôi được thờ cúng tại gian nhà tổ của ông bà. Nay tôi muốn đưa bố tôi về thờ cúng tại gia đình. Tôi nghe nói người thờ cúng liệt sĩ sẽ được hưởng trợ cấp thờ cúng. Mức trợ cấp này là bao nhiêu? hồ sơ hưởng như thế nào? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức trợ cấp thờ cúng liệt sĩ mỗi năm là bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 31/2013/NĐ-CP về trợ cấp thờ cúng liệt sĩ như sau:

      "1. Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng.

      2. Hồ sơ hưởng trợ cấp:

      a) Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thờ cúng;

      b) Biên bản ủy quyền;

      c) Hồ sơ liệt sĩ;

      d) Quyết định trợ cấp thờ cúng của Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội."

      Như vậy, đối với liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng. Hồ sơ hưởng trợ cấp theo quy định trên.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn