Mức xử phạt đối với hành vi gọi điện, dọa nạt, quấy rối qua điện thoại

Ngày hỏi:03/09/2019

Tôi có đăng ký số điện đẹp của mạng Mobiphone, số này tôi mua gần 20 triệu. 2 tháng gần đây tôi luôn bị 3 số điện thoại lạ liên tục gọi điện, dọa nạt, chửi bới và uy hiếp. Gia đình tôi luôn phải lo lắng và nơm nớp. Anh chị cho tôi hỏi nếu tố cáo ra công an thì những người quấy rối tôi bị phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP thì:

      "3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
      ...
      g) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác;"

      Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 155 Bộ luật hình sự 2015 thì:

      "Điều 155. Tội làm nhục người khác

      1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

      a) Phạm tội 02 lần trở lên;

      b) Đối với 02 người trở lên;

      c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      d) Đối với người đang thi hành công vụ;

      đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình;

      e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

      g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

      a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên;

      b) Làm nạn nhân tự sát.

      4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

      Như vậy, hành vi gọi quấy rối, dọa nạt và uy hiếp người khác có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Cụ thể người có hành vi sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rồi, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự nhân phẩm của người khác thì bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      Tùy theo tính chất và mức độ vi phạm thì người đó có thể bị truy cứu trách nhiệm về tội làm nhục người khác. Khung hình phạt cao nhất với tội làm nhục người khác là bị phạt tù đến 02 năm. Bên cạnh đó, còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn