Người khuyết tật được miễn vé tàu hỏa?

Bố em là người khuyết tật nặng, nay em tính dẫn bố đi tàu hỏa từ ga Sài Gòn ra Quảng Nam thăm bà con. Vậy bố em có được miễn vé tàu hỏa hay chỉ được giảm tiền thôi ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người khuyết tật được miễn vé tàu hỏa?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 12 Nghị định 28/2012/NĐ-CP quy định về miễn, giảm giá vé, giá dịch vụ giao thông công cộng như sau:

      Người khuyết tật đặc biệt nặng, người khuyết tật nặng được giảm giá vé, giá dịch vụ khi tham gia giao thông trên các tuyến vận tải nội địa bằng các phương tiện sau đây:

      - Giảm tối thiểu 15% đối với máy bay;

      - Giảm tối thiểu 25% đối với tàu hỏa, tàu điện, tàu thủy, xe ô tô vận tải khách theo tuyến cố định.

      Như vậy, trường hợp bố bạn người khuyết tật nặng thì sẽ được giảm tối thiểu 25% giá vé tàu hỏa theo quy định hiện hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn