Người khuyết tật nặng đang mang thai thì có được nhận trợ cấp không?

Ngày hỏi:22/12/2020

Cháu tôi là người khuyết tật nặng, cháu mới có thai. Vậy mỗi tháng cháu có nhận được thêm trợ cấp nào không? Trước đó cháu đã nhận trợ cấp hàng tháng rồi

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 44 Luật Người khuyết tật 2010 quy định về trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng như sau:

      1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:
      ...

      b) Người khuyết tật nặng.

      2. Đối tượng được hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng bao gồm:

      ...

      c) Người khuyết tật quy định tại khoản 1 Điều này đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

      Căn cứ quy định trên, cháu gái của bạn sẽ được nhận trợ cấp xã hội hàng tháng và hỗ trợ kinh phí chăm sóc khi mang thai.

      *Về hệ số tính mức hỗ trợ (Nghị định 28/2012/NĐ-CP):

      - Hệ số tính mức hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng đối với người khuyết tật đặc biệt nặng, người khuyết tật nặng đang mang thai và nuôi con dưới 36 tháng tuổi là 2,0.

      - Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật sống tại hộ gia đình là một phẩy năm (1,5) đối với người khuyết tật nặng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn