Người nước ngoài có được xét để cấp thẻ nhà báo không?

Ngày hỏi:16/11/2020

Em tên Minh, hiện đang làm trong đài truyền hình VTV. Cho em hỏi có trường hợp nào mà người nước ngoài có thể được xét để cấp thẻ nhà báo tại Việt Nam hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người nước ngoài có được xét để cấp thẻ nhà báo không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1a Điều 27 Luật Báo chí 2016 quy định điều kiện để xét cấp thẻ nhà báo như sau:

      - Người công tác tại cơ quan báo chí quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 26 của Luật này được xét cấp thẻ nhà báo phải bảo đảm các Điều kiện và tiêu chuẩn sau đây:

      - Là công dân Việt Nam, có địa chỉ thường trú tại Việt Nam.

      Như vậy, theo quy định trên có thể thấy một trong các điều kiện phải là công dân Việt Nam, có địa chỉ thường trú tại Việt Nam mới có thể được xét để cấp thẻ nhà báo. Trường hợp trên không áp dụng đối với người nước ngoài.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn