Người nước ngoài đi vào khu vực cấm bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/08/2019

Chào Luật sư, mình muốn hỏi nếu là người nước ngoài đi vào khu vực cấm thì có bị phạt vi phạm hành chính hay không? Văn bản nào quy định?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      ...

      d) Người nước ngoài đi vào khu vực cấm, khu vực nhà nước quy định cần có giấy phép mà không có giấy phép hoặc đi lại quá phạm vi, thời hạn được phép;

      Như vậy, theo quy định này thì trường hợp người nước ngoài đi vào khu vực cấm mà không có giấy phép thì bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi. Để tham khảo thêm các nội dung có liên quan, bạn có thể xem thêm tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT