Người thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp mỗi năm một lần?

Ngày hỏi:27/02/2019

Chào luật sư. Luật sư cho tôi hỏi: Bố tôi là cháu ruột của liệt sĩ hy sinh trong kháng chiến 1945. Năm 2015 gia đình tôi mới tìm lại được phần mộ của liệt sĩ. Hiện nay gia đình tôi đang thờ cúng và có bằng Tổ quốc ghi công do bà không còn người thân. Vậy luật sư cho tôi hỏi gia đình tôi có nhận được khoản trợ cấp một lần khi thờ cúng liệt sĩ hay không? Xin cảm ơn luật sư.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp mỗi năm một lần?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 14 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 được sửa đổi bởi Khoản 8 Điều 1 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi 2012 thì thân nhân liệt sĩ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp "Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ" bao gồm cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con; người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ được hưởng các chế độ sau đây:

      - Trợ cấp tiền tuất một lần khi báo tử;

      - Trợ cấp tiền tuất hàng tháng theo các mức thân nhân của một liệt sĩ, thân nhân của hai liệt sĩ, thân nhân của ba liệt sĩ trở lên đối với cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ, con liệt sĩ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng.

      Trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ, vợ hoặc chồng liệt sĩ cô đơn không nơi nương tựa, con liệt sĩ mồ côi cả cha mẹ quy định tại điểm này thì được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng;

      - Khi báo tử, liệt sĩ không còn thân nhân (kể trên) thì người thừa kế của liệt sĩ giữ Bằng "Tổ quốc ghi công" được hưởng khoản trợ cấp tiền tuất một lần như đối với thân nhân liệt sĩ;

      - Liệt sĩ không còn thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người được giao thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp mỗi năm một lần;

      - Thân nhân liệt sĩ được Nhà nước mua bảo hiểm y tế; được ưu tiên giao hoặc thuê đất, mặt nước, mặt nước biển, vay vốn ưu đãi để sản xuất, miễn hoặc giảm thuế theo quy định của pháp luật; được hỗ trợ về nhà ở theo quy định của pháp luật;

      - Cha đẻ, mẹ đẻ; người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ; vợ hoặc chồng; con liệt sĩ bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được điều dưỡng phục hồi sức khỏe hai năm một lần.

      Trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ chỉ có một con mà người con đó là liệt sĩ hoặc cha đẻ, mẹ đẻ có hai con là liệt sĩ trở lên được điều dưỡng phục hồi sức khỏe hàng năm;

      - Thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng được cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình cần thiết căn cứ vào hoàn cảnh của từng người, khả năng của Nhà nước; khi chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí, thân nhân được hưởng một khoản trợ cấp;

      - Con liệt sĩ được hưởng chế độ ưu tiên, hỗ trợ theo quy định của pháp luật.

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì trường hợp liệt sĩ không còn thân nhân là cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ, con liệt sĩ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được trợ cấp tuất hàng tháng theo các mức thì người được giao thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp mỗi năm một lần.

      Do đó: Đối với trường hợp bố bạn là cháu ruột của liệt sĩ hy sinh trong kháng chiến năm 1945 và đã được cấp bằng Tổ quốc ghi công. Bố bạn được giao thờ cúng liệt sĩ do liệt sĩ không còn người thân thích (thuộc trường hợp được trợ cấp tuất hàng tháng). Nên bố bạn thuộc trường hợp được hưởng trợ cấp mỗi năm một lần theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn