Nhận nuôi trẻ mồ côi có được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng?

Ngày hỏi:14/12/2019

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì người nhận nuôi trẻ mô cồi có được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP, có quy định về đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng, có quy định:

      Trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng thuộc một trong các trường hợp quy định sau đây:

      - Bị bỏ rơi chưa có người nhận làm con nuôi;

      - Mồ côi cả cha và mẹ;

      - Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại mất tích theo quy định của pháp luật;

      - Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

      - Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      => Như vậy, theo quy định trên thì người nhận nuôi không phải là đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng, mà trẻ em mới là người được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bạn nhé. Trong trường hợp trẻ nhận nuôi còn quá nhỏ thì người nhận nuôi được đại diện trẻ mồ côi đó nhận nuôi bạn nhé.

      Bạn có thể tham khảo bài viết sau: Những đối tượng bảo trợ xã hội nào được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng?

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn