NLĐ suy giảm khả năng lao động 60% có được cấp BHYT?

Ngày hỏi:24/12/2020
Em được kết luận là suy giảm khả năng lao động 60% và là người khuyết tật nhẹ. Vậy em có được Nhà nước cấp BHYT không anh chị?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm c Khoản 1 Điều 9 Nghị định 136/2013/NĐ-CP thì người khuyết tật nặng và người khuyết tật đặc biệt nặng thuộc đối tượng bảo trợ xã hội được Nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế.

      Và tại Khoản c Khoản 3 Điều 4 Nghị định 28/2012/NĐ-CP có quy định về xác định mức độ khuyết tật thì người khuyết tật nhẹ khi được Hội đồng giám định y khoa kết luận có khả năng tự phục vụ sinh hoạt hoặc suy giảm khả năng lao động dưới 61%.

      Theo như thông tin bạn cung cấp, thì bạn được kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 61% thuộc đối tượng người khuyết tật nhẹ. Do đó, bạn sẽ không được Nhà nước cấp BHYT, vì vậy bạn có thể tham gia BHYT hộ gia đình để được hưởng quyền lợi BHYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn