Phải có sơ yếu lý lịch khi nộp hồ sơ vào cơ sở bảo trợ xã hội không?

Ngày hỏi:12/11/2020

Cháu tôi là người khuyết tật. Được xác nhận là người khuyết tật đặc biệt nặng nay muốn cho cháu vào cơ sở bảo trợ xã hội không biết có cần sơ yếu lý lịch khi nộp hồ sơ không? Hay chỉ cần chứng minh, Sổ hộ khẩu là được?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phải có sơ yếu lý lịch khi nộp hồ sơ vào cơ sở bảo trợ xã hội không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 23 Nghị định 28/2012/NĐ-CP quy định về hồ sơ tiếp nhận người khuyết tật đặc biệt nặng vào nuôi dưỡng trong cơ sở bảo trợ xã hội gồm:

      - Đơn đề nghị của người khuyết tật hoặc gia đình, người thân, người giám hộ người khuyết tật;

      - Tờ khai thông tin của người khuyết tật theo mẫu quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội;

      - Sơ yếu lý lịch của người khuyết tật có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã;

      - Bản sao Giấy xác nhận khuyết tật;

      - Bản sao Sổ hộ khẩu;

      - Bản sao Giấy khai sinh hoặc chứng minh nhân dân;

      - Biên bản của Hội đồng xét duyệt trợ cấp xã hội và văn bản đề nghị của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã;

      - Văn bản đề nghị của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện gửi cơ quan quản lý cơ sở bảo trợ xã hội;

      - Quyết định tiếp nhận của thủ trưởng cơ quan quản lý;

      ...

      Căn cứ quy định trên, thì hồ sơ tiếp nhận người khuyết tật đặc biệt nặng vào nuôi dưỡng trong cơ sở bảo trợ xã hội gồm có sơ yếu lý lịch của người khuyết tật do Ủy ban nhân xã xác nhận. Do đó, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ theo quy định trên để thực hiện đúng.

      Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau: Thủ tục chứng thực sơ yếu lý lịch như thế nào?

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn