Phạm vi kinh doanh dịch vụ lữ hành được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:05/12/2018

Các anh/chị vui lòng hỗ trợ giúp tôi: Trước khi Luật du lịch 2006 có hiệu lực thì phạm vi kinh doanh dịch vụ lữ hành được quy định như thế nào? được quy định tại văn bản nào?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Điều 30 và 31 Pháp lệnh Du lịch năm 1999 có quy định về phạm vi kinh doanh dịch vụ lữ hành như sau:

    Điều 30

    1. Để được kinh doanh lữ hành nội địa, doanh nghiệp phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 27 của Pháp lệnh này và các điều kiện sau đây:

    a) Có chương trình du lịch cho khách du lịch nội địa;

    b) Đóng tiền ký quỹ theo quy định của Chính phủ.

    2. Doanh nghiệp lữ hành nội địa không được kinh doanh lữ hành quốc tế.

    Điều 31

    1. Để được kinh doanh lữ hành quốc tế, doanh nghiệp phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 27 của Pháp lệnh này và các điều kiện sau đây:

    a) Có chương trình du lịch cho khách du lịch quốc tế;

    b) Có hướng dẫn viên phù hợp với chương trình du lịch cho khách du lịch quốc tế;

    c) Đóng tiền ký quỹ theo quy định của Chính phủ.

    2. Doanh nghiệp lữ hành quốc tế được kinh doanh lữ hành nội địa và phải có chương trình du lịch cho khách du lịch nội địa.

    3. Doanh nghiệp lữ hành quốc tế chỉ được sử dụng người có Thẻ hướng dẫn viên du lịch để hướng dẫn du lịch cho khách du lịch quốc tế.

    Trên đây là nội dung tư vấn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn