Phổ biến và thực hành sai lệch nội dung di sản văn hóa phi vật thể thì bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:10/08/2021

Phổ biến và thực hành sai lệch nội dung di sản văn hóa phi vật thể thì sẽ bị xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 5 Điều 20 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi phổ biến và thực hành sai lệch nội dung di sản văn hóa phi vật thể.

      Như vậy, trường hợp phổ biến và thực hành sai lệch nội dung di sản văn hóa phi vật thể thì sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Đồng thời, buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được; buộc cải chính thông tin sai sự thật (Điểm d, e Khoản 9).

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2, 3 Điều 5 Nghị định này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn