Phóng viên không hoạt động trên 2 năm có bị thu hồi thẻ nhà báo không?

Ngày hỏi:30/12/2020

Cho mình hỏi trường hợp này, không biết đối với phóng viên không hoạt động nghiệp vụ báo chí trên 2 năm có bị thu hồi thẻ nhà báo không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 6 Điều 28 Luật Báo chí 2016 có quy định các trường hợp người được cấp thẻ nhà báo bị thu hồi thẻ nhà báo, cụ thể như sau:

      a) Vi phạm quy định về đạo đức nghề nghiệp của người làm báo, về hoạt động nghiệp vụ báo chí, thông tin trên báo chí hoặc sử dụng thẻ nhà báo không đúng Mục đích gây hậu quả nghiêm trọng;

      b) Bị cơ quan tiến hành tố tụng quyết định khởi tố bị can. Trường hợp cơ quan có thẩm quyền đình chỉ Điều tra, đình chỉ vụ án đối với nhà báo đó hoặc kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật tuyên nhà báo đó không có tội hoặc được miễn trách nhiệm hình sự thì cơ quan quản lý nhà nước về báo chí có trách nhiệm trả lại thẻ nhà báo;

      c) Bị cấp có thẩm quyền quyết định xử lý kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên hoặc bị khiển trách hai lần liên tục trong 02 năm theo quy định của pháp luật về công chức, viên chức và pháp luật về lao động;

      d) Thôi việc nhưng không nộp lại thẻ nhà báo.

      Theo như các trường hợp này thì không quy định trường hợp không hoạt động nghiệp vụ báo chí trong thời gian bao lâu sẽ bị thu hồi thẻ nhà báo. Như vậy phóng viên được cấp thẻ nhà báo mà không hoạt động nghiệp vụ trên 2 năm cũng không bị thu hồi thẻ nhà báo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn