Phóng viên là người dân tộc thiểu số có được cấp thẻ nhà báo không?

Ngày hỏi:08/07/2020

Mình là người dân tộc Mường, hiện đang làm phóng viên cho 1 tờ báo được 1 năm rồi. Mình tốt nghiệp học viện báo chí. Trường hợp cảu mình được cấp thẻ nhà báo chưa bạn? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 26 Luật Báo chí 2016 thì bạn là phóng viên của cơ quan báo chí, thông tấn là đối tượng được xét cấp thẻ nhà báo.

      Theo Khoản 1 Điều 27 Luật Báo chí 2016 thì bạn phải đảm bảo các điều kiện và tiêu chuẩn sau đây thì mới được xét cấp thẻ nhà báo:

      - Là công dân Việt Nam, có địa chỉ thường trú tại Việt Nam;

      - Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; trường hợp là người dân tộc thiểu số đang thực hiện các ấn phẩm báo in, chương trình phát thanh, truyền hình, chuyên trang của báo điện tử bằng tiếng dân tộc thiểu số phải có bằng tốt nghiệp cao đẳng trở lên;

      - Đối với trường hợp cấp thẻ lần đầu, phải có thời gian công tác liên tục tại cơ quan báo chí đề nghị cấp thẻ từ 02 năm trở lên tính đến thời Điểm xét cấp thẻ, trừ tổng biên tập tạp chí khoa học và những trường hợp khác theo quy định của pháp luật;

      - Được cơ quan báo chí hoặc cơ quan công tác đề nghị cấp thẻ nhà báo.

      Như vậy trường hợp của bạn mới công tác tại cơ quan báo chí được 1 năm thì chưa đủ điều kiện để được xét cấp thẻ nhà báo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn