Phụ diễn cho chương trình phát thanh có được xét cấp thẻ nhà báo hay không?

Ngày hỏi:16/11/2020

Cho em hỏi, theo quy định của pháp luật thì đối với phụ diễn cho chương trình phát thanh có được xét cấp thẻ nhà báo hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 26 Luật Báo chí 2016 quy định đối tượng được xét cấp thẻ nhà báo như sau:

      - Tổng giám đốc, phó tổng giám đốc, giám đốc, phó giám đốc, tổng biên tập, phó tổng biên tập cơ quan báo chí, thông tấn.

      - Phóng viên, biên tập viên của cơ quan báo chí, thông tấn.

      - Người quay phim, đạo diễn chương trình phát thanh, truyền hình (trừ phim truyện) của các đơn vị được cấp giấy phép hoạt động báo chí trong lĩnh vực phát thanh, truyền hình và sản xuất phim tài liệu của Nhà nước.

      - .............................................

      Như vậy, có thể thấy đối với đạo diễn chương trình phát thanh mới thuộc đối tượng xét để cấp thẻ nhà báo còn trường hợp trên không áp dụng cho phụ diễn chương trình phát thanh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn